ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿ ದೇವರು ಒಮ್ಮೆ ದರ್ಶನ ಮಾಡಿ

0
1398

ಕಲಾ ಕಲೇಶ್ವರ ಅವತಾರದಲ್ಲಿ ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾದ ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಗಜೇಂದ್ರಗಾಡದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿದೆ. ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲೆ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ದೇವಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. . ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ದಕ್ಷಿಣ ಕಾಶಿ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಶಿವನ ದೇವಸ್ಥಾನವಾಗಿದ್ದು, ಶಿವ ಮೂರ್ತಿಯು ಬಂಡೆಯ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ. ಲಾರ್ಡ್ ಶಿವ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಉದ್ಧವ ಲಿಂಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತದ ಪರ್ವತದ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ, ದೇವಸ್ಥಾನವು ದೇವರ ವೀರಭದ್ರಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ.ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಯಾತ್ರಾಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ರಾಕ್ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ ಬೆಟ್ಟದ ತಳದಿಂದ ಶಿವನ ಪ್ರಮುಖ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ತಲುಪಲು, ನಾವು ಸುಮಾರು 200 ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ದಾಟಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಮೇಲಿರುವ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಯಾವಾಗಲೂ ನೀರು ಹರಿಯುತ್ತದೆ. ಈ ನೀರನ್ನು ಪವಿತ್ರ ತೀರ್ಥ ಎಂದು ಜನರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ ಜೊತೆಗೆ ಈ ನೀರನ್ನು ಮನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ರೋಗ. ರುಜಿನಗಳು ಇದ್ದರು ಈ ಕಲಾಕಾಲೇಶ್ವರನ್ನು ನೀಡು ಈ ತೀರ್ಥವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತವೆ. ಹಾಗೂಜನರು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬಿತ್ತುವ ವೇಳೆ ಬೆಳೆಗಳು ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ ಇಲ್ಲದೆಯೆ ಬೆಳೆಯಲಿ ಎಂದು ಈ ತೀಥವನ್ನು ಆ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಹಾಕಿ ನಂತರ ಬಿತ್ತನೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಇದು ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಿಂದ ನೆಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ನಂಬಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ಬೆಟ್ಟ ಹಿಂದೆ ಹಸಿರು ತೋರಣಗಳಿಂದ ತುಂಬಿ ಹೋಗಿತ್ತು ಹಿಂದೆ ಹೈದರಾಬಾದ್ ನಿಜಾಮ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ರಹಸ್ಯ ಸ್ಥಳವು ಸಹ ಇದಾಗಿದೆ . ಜೊತೆಗೆ ಈ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ವಿಶಾಲ ಬಯಲು ಇದ್ದುದ್ದರಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಇಲ್ಲಿನ ಹಲವು ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ಶಿಬಿರವನ್ನು ನೆಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಹೈದರಾಬಾದ್ ಕರ್ನಾಟಕದ ವಿಮೋಚನೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ಬೆಟ್ಟವು ದೇಶದಾದ್ಯಂತದ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಗೆ ಬಂದಿತು.

ಈ ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ದೇಗುಲದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪವು ತುಂಬ ಅಂದವಾಗಿ ಇದ್ದು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಮುದನೀಡುತ್ತವೆ  ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಸುಂದರವಾದ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು ನೋಡಬಹುದು. ದೇವಸ್ಥಾನದ ಗೋಪುರಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾಗಿದೆ ಹಾಗು ವೀರಭದ್ರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಮತ್ತೊಂದು ಸುಂದರವಾದ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಲಾಕೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಆವರಣದಲ್ಲಿದೆ. ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಶಿವನ ದೇವಸ್ಥಾನವಾಗಿದ್ದು, ಶಿವ ಮೂರ್ತಿಯು ಬಂಡೆಯ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ. ಇಲ್ಲಿನ ಶಿವ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಉದ್ಧವ ಲಿಂಗ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬೆಟ್ಟದ ತಳದಿಂದ ಶಿವನ ಪ್ರಮುಖ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ತಲುಪಲು, ನಾವು ಸುಮಾರು 200 ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಬೇಕು .

ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಅಂಥರಾ ಗಾಂಗೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಗಮನದ ಹೊರಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ನಿತ್ಯಹರಿದ್ವರ್ಣ ನೀರಿನ ಸಂಪನ್ಮೂಲ.ನೀರಿನ ಕೊಳಗಳು, ಹಾಗು ಸಂದರ್ಶಕರು ತಮ್ಮ ಮುಖವನ್ನು ತೊಳೆದು ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಾರೆ.ಎರಡು ದೀಪಸ್ತಂಭ 20 ಮೀಟರ್ ಉದ್ದವಿದೆ , ಕಾರ್ತಿಕಾ ಮಾಸಾದಲ್ಲಿ ಸ್ತಂಭ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುತ್ತದೆ.

ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ತುಂಬ ಪವಾಡ ವಿಷಯ ಎಂದರೆ ಯುಗಾದಿ ಉತ್ಸವದ ಹಿಂದಿನ ದಿನದಂದು ಒಂದು ಪವಾಡ ನೆಡೆಯುತ್ತದೆ ಅದು ಏನೆಂದರೆ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ವರ್ಣಿಸಲು ಸುಣ್ಣ ಕಲ್ಲು ಎಲ್ಲವನ್ನು ಕಲಾಕಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಪೂಜಾರಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯದ ಒಳಗೆ ಅವರು ಚಿತ್ರಕಲೆ ಬ್ರಷ್ನೊಂದಿಗೆ ಇಡುತ್ತಾರೆ. ನಂತರ ಅದು ಸ್ವತಃ ಚಿತ್ರಿಸಿದ ಸಿದ್ಧ ಚಿತ್ರವಾಗಿ ವರ್ಣನೆ ಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪವಾಡ ಇಲ್ಲಿದೆ. ವದಂತಿ ಎಂಬುದು, ಕೆಲವು ಧೈರ್ಯವಿರುವ ಜನರು ಪವಾಡವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು.

1970 ರಲ್ಲಿ, ದೇವಾಲಯದ ಗಂಟೆಗಳು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು ಹಾಗು ಈ ನೀಲಿ ಆಕಾಶಕ್ಕೆ ಅಂತ್ಯಗೊಂಡಿವೆ ಎಂದು ಹಿರಿಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮವು ಪ್ಲೇಗ್ನಿಂದ ಹೊಡೆದಿದೆ. ಬೆಲ್ಗಳ ಕಣ್ಮರೆ ಕೆಟ್ಟ ದುಷ್ಕೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದೆಂದು ಹಳ್ಳಿಗರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಯುಗಾದಿಯಲ್ಲಿ ಜಾತ್ರಾ ಮಹೋತ್ಸವ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇಗುಲದ ಧರ್ಮದರ್ಶಿಗಳು ಈಶಾನ್ಯ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ತ ನಕ್ಷತ್ರ ಕಂಡ ಬಳಿಕ ಕುಶಾಲ ತೋಪಿನ ಮೂಲಕ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿ ಮಹಾ ರಥೋತ್ಸವಕ್ಕೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಹಿಂದಿನಿಂದ ನಡೆದು ಬಂದ ಸಂಪ್ರಾದಾಯ, ಭಕ್ತ ಸಮೂಹ, ಕಳಕಮಲ್ಲ, ಕಾಲಭೈರವ, ಕಾಲ ಕಾಲೇಶ್ವರ, ಸ್ವಯಂಭೂ ಲಿಂಗ ಸ್ವರೂಪಿ ಹರಿಹರ, ಮಹಾದೇವ ಎಂದೆಲ್ಲ ಈ ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರನನ್ನು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಕೃತಿ ನಿರ್ಮಿತ ಸೌಂದರ್ಯದ ಈ ಮಡಿಲಲ್ಲಿ ಹಚ್ಚ ಹಸುರಿನ ಈ ಏಕಶಿಲೆ ಬೆಟ್ಟ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಟ್ಟದ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂಭೂ ಲಿಂಗ ಸ್ವರೂಪಿಯಾಗಿರುವ ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ದೇವರನ್ನು ಉತ್ತರ ಪಡೆದು ಗವಿಯಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿಂದ ಮುಂದೆ ನಾಲ್ಕು ಹೆಜ್ಜೆ ನಡೆದರೆ ಬರುವುದೇ ಶಿವನ ಜಟೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ ಗಂಗೆ ಇರುವ ಸ್ಥಳ ಈ ನೀರಿನ ಹರಿವು ಎಲ್ಲಿಂದ ಎಂಬುದು ಇಂದಿಗೂ ನಿಗೂಢ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದಕ್ಕೆ ‘ಅಂತರಗಂಗೆ’ ಎಂದೇ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಬೆಟ್ಟ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ನಿಸರ್ಗಪ್ರಿಯರಿಗೆ ರಮಣೀಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ ಹಾಗು ಕಲ್ಲಿನ ಮಹಾದ್ವಾರ ಬಳಿಯ ವಿನಾಯಕ, ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿಯ ಹನುಮಾನ್,ಮರ,ಗಿಡಗಳು ಭಕ್ತರನ್ನು ಮಂತ್ರ ಮುಗ್ದರನ್ನಾಗಿಸುತ್ತವೆ. ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ಬೆಟ್ಟಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿ ನಂದಿ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ಗುಡ್ಡ ಮೈದಳೆದಿದ್ದು, ಅದರ ಮೇಲೆ ಇರುವ ರುದ್ರನ ಪಾದ ಅನೇಕ ಮಹಿಮೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ಇಲ್ಲಿನ ಜನ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರನ ಸನ್ನಿಧಿ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಹವಾಮಾನ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ . ಅದು ಹೇಗೆ ಎಂದರೆ ಶಿವನ ಜಟೆಯಲ್ಲಿ ಉಕ್ಕುವ ನೀರಿನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆಯೇ ರೈತರು ಆ ವರ್ಷದ ಮಳೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕಾಲಕಾಲೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದು ಹೇಗೆಂದರೆ
ಕಲಾಕೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ರಸ್ತೆ, ರೈಲು ಮತ್ತು ವಾಯು ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಹೋಗಬಹುದು. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣವು ಗಜೇಂದ್ರಗಢಕ್ಕೆ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯ ರಸ್ತೆ ಸಾರಿಗೆ ನಿಗಮ ಬಸ್ಸುಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತವೆ. ಮಾರ್ಚ್ ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಬಹುದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here