ಅವತ್ತಿನ ಸಣ್ಣ ಕಂಪನಿ ಇವತ್ತು 680 ಕೋಟಿ ಲಾಭ ತಂದು ಕೊಟ್ಟಿದೆ. ನಿಜಕ್ಕೂ ಇದು ಸೋತು ಗೆದ್ದವರ ಕಥೆ

0
479

ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ ಯಾವುದಾದರೂ ಸಾಧಿಸಬೇಕು ಅನ್ನುವ ಛಲ ಇದ್ದರೆ ಯಾವುದೂ ಅಸಾಧ್ಯವಲ್ಲ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧ್ಯವೇ. ನಾವು ಈ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ ಅಂತ ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ನಾವು ಸಾಧಿಸಿದ ಗೆಲುವಿನಿಂದ ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲಸ ಯಾವುದಾದರೂ ಸಾಧಿಸಬೇಕೆಂಬ ಛಲದಿಂದ ಸಮಯ ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡದೆ ಮುನ್ನುಗ್ಗಿದರೆ ಸಹಕರಿಸುವವರಿಗಿಂತ ಅಡ್ಡ ಬರುವವರೇ ಜಾಸ್ತಿ. ನಿತ್ಯ ಕೆಲಸವನ್ನೇ ದೇವರಾಗಿ ಕಾಣುವ ನಮಗೆ ಒಂದು ಚಿಕ್ಕ ಆಲೋಚನೆ ಬಂದರೂ ಅದು ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿಗೆ ಉಪಯೋಗವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಒಂದು ಚಿಕ್ಕ ಆಲೋಚನೆಯಿಂದ ಮೊದಲಾದ ಚಿಕ್ಕ ಕಂಪನಿ ಸಮುದ್ರದಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿ ಬೆಳೆದಾಗ ಇಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯ ಆಲೋಚನೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿರುವವರು ಯಾರು ಅಂತ ನಾವು ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

ನಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದ ಒಂದು ಕೆಲಸವಿದೆ. ಅದು ಏನಂತ ಗೊತ್ತಾ? ಅದೇ ನಮಗೆ ಯಾವುದಾದರೂ ಕಂಪನಿ ಅಡ್ರೆಸ್ ಆಗಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿವರಗಳಾಗಲಿ ತಿಳಿಯುವುದಕ್ಕೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಕಾಲ್ ಮಾಡಿ ಕೇಳುತ್ತೀವಿ. ಇಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಜೊತೆಗೂಡಿ ವಿವರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಅದೇ ವಿಧವಾಗಿ ವಿವರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಕೆ ನಮಗೆ ತುಂಬಾ ಸಮಯ ಹಿಡಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಚಿಕ್ಕ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಇಷ್ಟು ಸಮಯ ವ್ಯರ್ಥವಾದರೆ ಹೇಗೆ ಅಂತ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಆಲೋಚನೆ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ಬೇರೆ ಯಾರೂ ಅಲ್ಲ ಅವರೇ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿ. ಈತ ಬೇರೆ ಯಾರು ಅಲ್ಲ ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ. ಇವರ ಬಗ್ಗೆ ಎಷ್ಟು ಹೇಳಿದರೂ ಕಡಿಮೆಯೇ. ಒಂದು ಚಿಕ್ಕ ಗ್ಯಾರೇಜ್ ಕೆಲವು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗಳನ್ನು ಬಾಡಿಗೆ ಪಡೆದು ಕೇವಲ ಆರು ಜನ ಕೆಲಸಗಾರರಿಂದ ಈ ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಅನ್ನುವ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಆದರೆ ಇಷ್ಟು ಅದ್ಭುತವಾದಂತಹ ಆಲೋಚನೆ ಅವರಿಗೆ ಹೊಳೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಅವರು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಕಂಪನಿ. 1987ರಲ್ಲಿ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಈ ಕಂಪನಿ ಎಲ್ಲೋ ಪೇಜಸ್ ಅನ್ನುವ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸೇರಿದ್ದು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 888 ಅನ್ನುವ ನಂಬರ್ ಮುಂಬೈನ ಕಾಂಡಿವಾಲಿ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಗೆ ಸೇರಿತ್ತು. ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿ ಇದನ್ನ ಸ್ವಂತ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು. ಮೊದಲಿಗೆ ಆರು ಜನರಿಂದ ಮೊದಲಾದ ಈ ಕಂಪನಿ ಲ್ಯಾಂಡ್ಲೈನ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಮೇಲೆ ಆಧಾರವಾಗಿರಿಸಿತ್ತು. ಉಳಿಸುವಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಜನ ಚಂದಾದಾರರು ಹೆಚ್ಚಾದರು. ಹಾಗೆ ಕಾಲ್ಸ್ ಕೂಡ ಜಾಸ್ತಿ ಬರುವುದಕ್ಕೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಕಾಲ್ಸ್ ಜಾಸ್ತಿ ಆಯಿತೆಂದು ಸಂತೋಷವಾಯಿತು. ಆದರೆ ಲ್ಯಾಂಡ್ಲೈನ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಬಿಲ್ ತಿಂಗಳಿಗೆ 15,000 ಬರುತ್ತಿತ್ತು.

ಕಾಲ್ ಮಾಡಿದವರ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಬೇಕಾದ ವಿಷಯವನ್ನು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸರ್ವಿಸ್ ಇಂದ ತಿಳಿಸುವುದಕ್ಕೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 50,000 ಬಿಲ್ ಬರುತ್ತಿತ್ತು. ಬರುವ ಲಾಭಕ್ಕಿಂತ ಮಾಡುವ ಖರ್ಚು ಜಾಸ್ತಿ ಅಂತ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿ ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. 2007ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸರಿಯಾದ ಆಲೋಚನೆಗೆ ಬುನಾದಿ ಹಾಕುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಅನ್ನು ಆನ್ಲೈನ್ ಮಾಡಿಬಿಟ್ಟರು. ಆಗಿನಿಂದ ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಡಾಟ್ ಕಾಮ್ ತುಂಬಾ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗುತ್ತೆ. ಭಾಷೆಯ ಬೇಧ ಇಲ್ಲದೆ ಭಾರತ ದೇಶದ ಯಾರಾದರೂ ಯಾವ ಪ್ರದೇಶದಿಂದಾದರು ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾಗುವ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಮುಖಾಂತರ ಅತಿ ಬೇಗ ಪಡೆಯೋದಕ್ಕೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಸಂಸ್ಥೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಾ ಬಂತು. ಅದರ ಜೊತೆ ಆದಾಯವೂ ಬೆಳೆಯುತ್ತ ಬಂತು.

ತುಂಬಾ ಜನರಿಗೆ ಕೆಲಸವೂ ಸಿಕ್ಕಿತು. 2018ನೇ ವರ್ಷದ ಲೇಖನದ ಪ್ರಕಾರ ಈ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪೂರ್ತಿ ಆದಾಯ 690.83 ಕೋಟಿಗಳು ಮತ್ತೆ ಈ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸಗಾರರ ಸಂಖ್ಯೆ 10,198 ಜನ ನೋಡಿದ್ರಲ್ಲ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿಯನ್ನು. ಆತನಿಗೆ ಬಂದ ಒಂದು ಚಿಕ್ಕ ಆಲೋಚನೆ ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿಗೆ ಅನ್ನ ಕೊಟ್ಟು ಎಷ್ಟೋ ಆದಾಯವನ್ನು ಕೊಡುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಗೊತ್ತಾಯಿತಲ್ಲ. ಇನ್ನೊಂದು ಅದ್ಭುತವಾದಂತಹ ವಿಷಯ ಏನಂತ ಗೊತ್ತಾ? ಜಸ್ಟ್ ಡಯಲ್ ಅನ್ನು ಶುರು ಮಾಡುವ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಮಿಸ್ಟರ್ ವಿಎಸ್ಎಸ್ ಮಣಿ ವಯಸ್ಸು ಕೇವಲ 21 ವರ್ಷಗಳು. ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿರುವ ಯುವಕರು ತುಂಬಾ ಜನ ಇದ್ದಾರೆ. ಒಬ್ಬರ ಆಲೋಚನೆಯೇ ಇಷ್ಟು ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದರೇ ದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ಯುವಕರೆಲ್ಲಾ ಇದೇ ರೀತಿ ಆಲೋಚಿಸಿದರೆ ನಾವು ಊಹಿಸಲಾಗದ ದೇಶ ನಮ್ಮ ದೇಶವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೂ ತಿಳಿಸಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here